આપણાં પૂર્વજો ભાંગીને જ કેમ ખાતા હતા ડુંગળી, જાણી લો શું છે આ પાછળનું કારણ

ડુંગળીને વિશ્વભરમાં ઉગાડવામાં અને ખાવામાં આવે છે. ડુંગળીને કાપવી જેટલી ઝડપથી તેમાં મળી આવતા રાસાયણિક પદાર્થ ક્રિયા કરે છે તેમ કોઈ અન્ય ખાદ્ય પદાર્થ નથી કરતા. ડુંગળીમાં સલ્ફરની માત્રા અનેક ગણી હોય છે સાથે જ રાસાયણિક પ્રક્રિયાનો જે છેલ્લું ઉત્પાદન બને છે તે હોય છે સલ્ફ્યુરિક અમ્લ (H2SO4), આ અલ્મ એક્વા રિજિય બાદ મળી આવતા સૌથી શક્તિશાળી અમ્લ હોય છે.

બીજી વાત એ છે કે દરેક પરત પર ઉપર નીચે એક છાલ હોય છે. તે છાલ ફોલવાથી જ અલગ થાય છે, કાપવા પર તે સાથે કપાય જાય છે. એટલા માટે ડુંગળીને કોઈ પણ ધાતુથી કાપવી યોગ્ય નથી. પોતાને આધુનિક દેખાવા માટે તેને કાપની નહી પણ ભાંગીને ખાવી જોઈએ. તમે પણ હવે આ રીતે કરજો.

આ સલ્ફર યુક્ત પદાર્થ ડુંગળી ઉપરની પરતમાં સૌથી વધું હોય છે તેમજ વચમાં નામ માત્રનું હોય છે. wageningen વિશ્વવિદ્યાલય,નીધરલેન્ડસની શોધ અનુસાર ડુંગળીના વચમાં મળી આવતા quercetin ખૂબ જ પ્રભાવિત એન્ટિઓક્સિડેન્ટ છે જે જુવાનનીને કાયમ રાખે છે તથા વિટામિન ઈનો મુખ્ય સ્ત્રોત છે. આમ તો આ પદાર્છ ચા તેમજ સફરજનમાં પણ મળી આવે છે, પરંતુ ડુંગળીના વચમાં મળી આવતા પદાર્થથી બે ગણા તેમજ સફરજનમાં મળી આવનારા પદાર્થથી ત્રણ ગણા જલ્દી પચી જાય છે. 100 ગ્રામ ડુંગળીમાં આ 22.40 થી 51.82 મિલીગ્રામ સુધી હોય છે.

Bern વિશ્વવિદ્યાલય સ્વીઝરલેન્ડ ઉંદરને રોજ એક ગ્રામ ડુંગળી ખવડાવી તો તેના હાડકાં 17 ટકા મજબૂત થઈ ગયા. ડુંગળીના વચ્ચે વાળા ભાગ પેટ હંમેશા તમામ પ્રકારના હૃદય બીમારીઓ દૂર કરે છે. ડુંગળના વચ્ચેના ભાગ પર એક આખી પુસ્તક લખી શકાય છે.

ડુંગળીને કયારેય પણ કાપીને સલાહ ના ખાઓ. તેનો મુક્કો બનાવી, કોઈ વસ્તુથી ભાંગીને ખાઓ. જેથી તમારૂ ઘણું આરોગ્ય તંદુરસ્ત રહેશે અને આસું પણ નહી આવે. આપણાં પૂર્વજો ભાંગીને જ ખાતા હતા.


Posted

in

by

Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *