ત્રીજી આંખથી પ્રલયકારી તાંડવ સુધી, જાણો ભગવાન શિવના 5 ચમત્કારી રહસ્યો….

શાસ્ત્રોમાં ભગવાન શિવના સ્વરૂપો સાથે જોડાયેલી ઘણીં મહત્વપૂર્ણ વાતો જણાવવામાં આવી છે. તેમના સ્વરૂપ પણ બધાં દેવી-દેવાતાઓથી બિલ્કુલ અલગ છે. જ્યાં તમામ દેવી-દેવતા દિવ્ય આભૂષણ અને વસ્ત્રાદિ ધારણ કરે છે તેમજ ભગવાન શિવ આવું કઈં ધારણ નથી કરતાં. તે શરીર પર ભસ્મ લગાવે છે. શાસ્ત્રોમાં ભોળાનાથના 5 મહત્વના રહસ્યો વિશે પણ જણાવ્યું છે, જે કદાચ જ તેમના ભક્ત જાણતા હશે.

ભસ્મ લગાવવાનું રહસ્ય
ભગવાન શિવ આ દુનિયાના બધાં આકર્ષણથી મુક્ત છે. તેમના માટે આ દુનિયા,મોહ માયા બધું જ એક રાખથી વધું કઈં નથી. બધું જ એક દિવસ ભસ્મીભૂત થઈ સમાપ્ત થઈ જશે. ભસ્મ આ જ વાતનું પ્રતીક છે. ભગવાન શિવજીને ભસ્મથી પણ અભિષેક કરેલો હોય છે. જેમનાથી વૈરાગ્ય અને જ્ઞાનની પ્રાપ્તિ થાય છે. ઘરમાં ધૂપ-દિવાની રાખથી ભગવાન શંકરનો અભિષેક કરી શકાય છે. મહિલાઓને ભસ્મથી અભિષેક કરવો જોઈએ નહીં.

તાંડવ નૃત્યનું રહસ્ય
શિવનું તાંડવ નૃત્ય પ્રસિદ્ધ છે. શિવના તાંડવના બે સ્વરૂપ છે. પહેલું તેમના ક્રોધનું પરિચાયક પ્રલયકારી રૌદ્ર તાંડવ અને બીજું આનંદ પ્રદાન કરાવનારૂ આનંદ તાંડવ. મોટાભાગે લોકો તાંડવ શબ્દને શિવના ક્રોધનું પર્યાય જ માને છે. રૌદ્ર તાંડવ કરનારા શિવ રૂદ્ર કહેવાય છે. આનંદ તાંડવ કરનારા શિવ નટરાજ શિવના આનંદ તાંડવથી જ સૃષ્ટિ અસ્તિત્વમાં આવે છે અને તેમનું રૌદ્ર તાંડવમાં સૃષ્ટિનો વિલય થઈ જાય છે.

ગળામાં લપટેલા સાપનું રહસ્ય
ભગવાન શિવના ગળામાં દર સમય લપેટાયેલું રહેનારા નાગ કોઈ બીજા નહી, પરંતુ નાગરાજ વાસુકી છે. વાસુકી નાગ ઋષિ કશ્યપના બીજો પુત્ર હતાં. શિવ પુરાણ અનુસાર, નાગલોકના રાજા વાસુકી ભગવાન શિવના પરમ ભક્ત હતાં.

મસ્તક પર ચંદ્રમાનું રહસ્ય
એક વાર મહારાજ દક્ષે ચંદ્રમાને ક્ષય રોગથી ગ્રસિત થવાનો શ્રાપ દીધો. આથી બચાવવા માટે ચંદ્રમાએ ભગવાન શિવની પૂજા કરી. ભોળાનાથ ચંદ્રમાના ભક્તિ ભાવથી પ્રસન્ન થયા અને તેમના પ્રાણની રક્ષા કરી. સાથે જ ચંદ્રમાંને પોતાના મસ્તક પર ધારણ કર્યું, પરંતુ આજે પણ ચંદ્રમાંના વધવા-ઘટવાનું કારણ મહારાજ દક્ષનો શાપ જ માનવામાં આવે છે.

ત્રીજી આંખનું રહસ્ય
એક વાર હિમાલય પર ભગવાન શિવ સભા કહી રહ્યાં હતાં, જેમાં તમામ દેવતા, ઋષિ-મુનિ અને જ્ઞાનીજન ઉપસ્થિત હતાં. ત્યારે સભામાં માતા પાર્વતી આવ્યાં અને તેમણે પોતાના બંને હાથથી ભગવાન શિવની બંને આંખોને ઢાંકી દીધી. માતા પાર્વતીએ જેવી જ ભગવાન શિવની આંખ ઢાંકી સંસારમાં અંધારૂ છવાય ગયું. જે બાદ ધરતી પર હાજર તમામ જીવ-જંતુઓમાં ભય મચી ગયો. સંસારની આ દશા ભગવાન શિવથી જોવાઈ નહીં. તેમણે પોતાના માથા પર એક જ્યોતિપુંજ પ્રકટ કર્યું, જે ભગવાન શિવની ત્રીજી આંખ બની.


Posted

in

by

Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *