રહસ્યમય ગુફાઓ: ત્યાંથી પાતાળ લોક જવાનો માર્ગ, જાણો રહસ્યમયી ગુફાઓ વિશે…

શરૂઆતમાં માનવ ગુફામાં રહેતા હતાં, એવામાં પ્રાચીન સમયથી જ ગુફાઓનું ઐતિહાસિક મહત્વ તો રહ્યું જ છે.
અભગચ્છત રાજેન્દ્ર દેવિકાં વિશ્રુતામ્ ! પ્રસૂર્તિત્ર વિપ્રાણાં શ્રૂયતે ભરતર્ષભ !! મહાભારત

અર્થાત : સત્પચરૂતીર્થ નજીક વિતસ્વા નદીની શાખા દેવિકા નદીના તટ પર મનુષ્ય જાતિની ઉત્પત્તિ થઈ. પુરાવા એ જ જણાવે છે કે અડધી સૃષ્ટિની ઉત્પત્તિ ભારતના ઉત્તરાખંડ અર્થાત આ બ્રહ્માવર્ત ક્ષેત્રમાં જ થઈ.

ગુફાઓના અંદરની દુનિયા પણ કઈંક કમ રસપ્રદ નથી લાગતી. સામાન્ય રીતે આપણે વાંચ્યું અને સાંભળીએ છે કે કોઈ ગુફામાં કયારે ઋષિ-મુનિઓએ તપસ્યા કરી, તો કોઈએ ગુફાઓમાં ગ્રંથ લખ્યાં.

વૈજ્ઞાનિકાએ દુનિયાના સૌથી પ્રાચીન પર્વતો અરાવલી અને સતપુડાના પર્વતોનાને માન્યાં છે. યૂનાનના લોકોની ધારણા હતી કે તેમના દેવતાઓ ગુફાઓમાં જ રહેતા હતાં. આ પ્રકાર રોમના લોકોનું માનવું હતું કે ગુફાઓમાં પરી તેમજ જાદૂ-ટોના કરનારા લોકો રહે છે.

પર્સિયાનો લોકો માનતા હતાં કે ગુફાઓમાં દેવાતઓનો વાસ હોય છે. આજનું વિજ્ઞાન કહે છે કે ગુફાઓમાં એલિયન્સ રહેતા હતાં. ગુફાઓની ઈતિહાસ સદીઓ જૂનો છે.

હિન્દુ ઈતિહાસ ગ્રંથ પુરાણોમાં ત્રૈલોક્યનું વર્ણન મળે છે. આ 3 લોક છે- 1. કૃતક ત્રૈલોક્ય, 2. મહલોક, 3. અકૃતક ત્રૈલોક્ય. કૃતક અને અકૃતક લોકના વચ્ચે મહલોક સ્થિત છે. કૃતક ત્રૈલોક્ય જ્યારે નષ્ય જઈ જાય છે, ત્યારે તે ભસ્મ રૂપમાં મહલોક સ્થિત થઈ જાય છે. અકૃતક ત્રૈલોક્ય અર્થાત બ્રહ્મ લોકાદિ, જે કયારેય સમાપ્ત નથી થતો.

વિસ્તૃત વર્ગીકરણ મુજબ તો 14 લોક છે- 7 તો પૃથ્વીથી શરૂ કરીને ઉપર અને 7 નીચે. ઉપરના લોકમાં- ભૂલોક, ભુવલોક, સ્વલોક, મહલોક, જનલોક, તપોલોક અને બ્રહ્મલોક. આ રીતે નીચે વાળા લોક છે – અતલ, વિતલ, સતલ, રસાતલ, તલાતલ, મહાતલ અને પાતાળ.

જ્યાં સુધી ગુફાઓનો સંબંધ છે તો કેટલીક ગુફાઓનો સંબંધ પાતાળ લોકથી પણ માનવામાં આવે છે. એવામાં કેટલીકને તેની ઊંડાઈ માટે ઓળખવામાં આવે છે તો કેટલીકને તેની શિલ્પકલાઓ માટે. ભારતના ઉપરાંત વિદેશમાં પણ આવી રહસ્યમયી ગુફાઓનું લાબું અંતર છે. તો આવો આવી જ ગુફાઓ વિશે જાણીએ વિસ્તારથી…

વિદેશની ગુફાઓથી પહેલા જાણીએ કે કર્નાટકના બગલકોટ જિલ્લાના ઊંચા પર્વતોમાં સ્થિત બાદામી ગુફા વિશે. આ ખૂબ સુંદર ગુફા છે. તેમાં નિર્મિત હિન્દુ અને જૈન ધર્મના ચાર મંદિર પોતાની ખૂબસુરત કોતરકામ, કૃત્રિમ ઝીલ અને શિલ્પકલા માટે પ્રસિદ્ધ છે.

ખડકોના કાપીને બનાવેલી ગુફાની શિલ્પકારી પણ શ્રેષ્ઠ છે. તમને જણાવી દઈએ કે આ ગુફામાં ભગવાન વિષ્ણુ અને ભગવાન શિવનું મંદિર પણ છે.

  1. ક્રૂબર ગુફા વોરોન્યાના બ્લેક સાગર કિનારા પર અબકાજિયા શહેરમાં સ્થિત છે. માનવામાં આવે છે કે આ દુનિયાની સૌથી ઊંડી ગુફા છે. તે ગુફાની ઊંડાઈ 2197 એટલે લગભગ 7208 ફૂટ છે. આ ગુફા ધરતીના અંદર ઘણી શાખાઓમાં વહેંચાયેલી છે.

એ જ કારણ છે કે પ્રાચીન વિદ્વાઓએ આ ગુફાને પાતાળ લોકનો માર્ગ પણ કહે છે. આ પાતાળી ગુફાની શોધ વર્ષ 1960માં કરી હતી. આમ તો તેનું મૂળ નામ ક્રૂબર છે પરંતુ આ વોરોન્યા એટલે કે કાગડાની ગુફા પણ કહેવાય છે.

  1. તેમજ હિમાલયની વાદિયોમાં પણ અનેક ગુફાઓ છે જેમનો સંબંધ પાતાળ લોકથી માનવામાં આવે છે. તેમાંથી એક ગુફા છે પાતાળા ભુવનેશ્વર… જેમનો નાતો પાતાળ લોકથી વર્ણવવામાં આવે છે. આ ગુફા વિશે મહર્ષિ વેદવ્યાસજીએ સ્કંદ પુરાણના માનસખંડ 103માં અધ્યાયમાં ઉલ્લેખ કર્યો છે.

આ ગુફા ઉત્તરાખંડના પિથૌરાગઢના જિલ્લામાં સમુદ્ર કિનારેથી 1670 મીટરની ઉંચાઈ પર હાજર છે. જણાવવામાં આવે છે કે આ ગુફા અંદર ઘણાં એવા માર્ગ છે, જેમના વિષયમાં સ્કંદ પુરાણમાં વર્ણન કરવામાં આવે છે કે આ માર્ગ પાતાળ લોકનો જાય છે. જોકે આ માર્ગનું રહસ્ય અત્યાર સુધી કોઈને સમજાયું નથી આવ્યું.

  1. ઓડીશામાં ભુવનેશ્વર પાસે સ્થિત બે પર્વતો
    આ પર્વત ઉદયગિરિ અને ખંડગિરિ. તમને જણાવી દઈએ કે આ પર્વતોમાં આંશિક રૂપથી પ્રાકૃતિક તેમજ આંશિક રૂપથી કૃત્રિત ગુફા છે. તેમનું પ્રાચીન, ઐતિહાસિક અને ધાર્મિક મહત્વ છે. હાથીગુફા શિલાલેખમાં તેમનું વર્ણન કુમારી પર્વતના રૂપમાં આવે છે.

આ બે ગુફાઓ લગભગ 201 મીટરના અંતર પર છે અને એક-બીજાને સામે છે. આ ગુફાઓ અજંતા અને એલોરા જેટલી પ્રસિદ્ધ તો નથી પરંતુ તેમનું નિર્માણ શ્રેષ્ઠ રીતે કરવામાં આવ્યું છે જે પરસ્પર જ લોકોને પોતાની તરફ આકર્ષિત કરે છે.


Posted

in

by

Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *