ગુરૂ-પુષ્ય યોગ: 28 જાન્યુઆરીએ, જાણો આ શુભ યોગથી જોડાયેલી અગત્યની વાતો, આ દિવસે કરેલું કાર્ય જશે સફળ

જ્યોતિષના ક્ષેત્રમાં યોગ શબ્દ ખૂબ મહત્વ હોય છે. જ્યોતિષ શાસ્ત્રમાં યોગ શબ્દનો અર્થ જન્મ કુંડળીમાં ભાવ અને અન્ય ગ્રહોના સંબંધમાં ગ્રહની સ્થિતિ છે. આ યોગ ગ્રહોના પરસ્પર સંબંધ અનુસાર શુભ અને અશુભ ફળ આપે છે. આમ તો જ્યોતિષમાં યોગ હજારોની સંખ્યામાં છે તેમજ જુદા શાસ્ત્રીય પુસ્તકોમાં મહર્ષિઓએ દરેક યોગનું વર્ણન કર્યું છે, પરંતુ ગ્રહોના દિવસથી કેટલાક વિશેષ યોગ પણ હોય છે.

કુંડળીમાં ભાવોમાં બની રહેલો યોગ ઉપરાંત દિવસમાં બની રહેલા પણ ઘણાં યોગ છે. જેમ કે સર્વાર્થ સિદ્ધિ યોગ, રવિ પુષ્ય યોગ, ગુરૂ પુષ્ય યોગ વગેરે. એવામાં આજે અમે તમને ગુરૂ પુષ્ય યોગ વિશે જણાવી રહ્યા છે જે 2021ની જાન્યુઆરીમાં 28 તારીખે બનવા જઈ રહ્યો છે.જ્યોતિષના જાણકારો અનુસાર ગુરૂ પુષ્યયોગને તમામ મુહૂર્તોમાં શ્રેષ્ઠ માનવામાં આવે છે. એવામાં આવી રહેલો 28 જાન્યુઆરી, 2021 ગુરૂવારે આ સૂર્યોદયથી લઈને મધ્યરાત્રિ સુધી વિદ્યામાન રહેશે.

નક્ષત્ર જ્યોતિષના મુહૂર્ત શાસ્ત્રમાં ‘પુષ્ય નક્ષત્ર’ને તમામ 27 નક્ષત્રોમાં સર્વશ્રેષ્ઠ માનવામાં આવે છે, ભલે જ અભિજીત મુહૂર્તને નારાયણના ‘ચક્રસુદર્શન’ના સરખું શક્તિશાળી જણાવવામાં આવે છે, તેમ છતાંય પુષ્ય નક્ષત્ર અને આ દિવસ બની રહેલા શુભ મુહૂર્તનો પ્રભાવ અન્ય મુહૂર્તો કરતા સર્વશ્રેષ્ઠ માનવામાં આવ્યું છે. આ નક્ષત્ર બધી અનિષ્ટો/ અરિષ્ટોના વિનાશક અને સદાબહાર છે. લગ્નને છોડીને અન્ય કોઈ પણ કાર્ય શુભારંભ કરવાનો હોય, તો પુષ્ય નક્ષત્ર અને તેમાં શ્રેષ્ઠ મુહૂર્તોને ધ્યાનમાં રાખીને કરી શકાય છે.

પુષ્ય નક્ષત્રનું સૌથી વધુ મહત્વ ગુરૂવાર અને રવિવારે હોય છે. ગુરૂવારને ગુરૂ પુષ્ય અને રવિવારને રવિપુષ્ય યોગ બને છે, જે મુહૂર્ત જ્યોતિષના શ્રેષ્ઠ મુહૂર્તોમાંથી એક છે. આ નક્ષત્રને શ્રેષ્ઠ તેમજ મંગળકારી માનવામાં આવ્યું છે. એવું માનવાંમાં આવે છે કે ગુરૂદેવ પણ આ નક્ષત્રમાં જન્મ્યા હતાં.તેમજ તૈત્રીય બ્રાહ્મણ કહેવામાં આવે છે, બૃહસ્પતિં પ્રથમં જાયમાન: તિષ્યં નક્ષત્રં અભિસં બભૂવ ! જ્યારે નાદરપુરાણ અનુસાર, આ નક્ષત્રમાં જન્મેલા લોકો મહાન કર્મ કરનારા, બળવાન, કૃપાળુ, ધાર્મિક, વિવિધ કલાઓના જાણકાર, દયાળુ અને સત્યવાદી હોય છે.

ગુરૂ-પુષ્ય મહાયોગના દિવસ અપવાનાઓ આ અચૂક ઉપાય

ઝડપથી આર્થિક પ્રગતિ માટે
જો મોતી શંખને ગુરૂ પુષ્ય યોગમાં કારખાનામાં સ્થાપિત કરવામાં આવે તો કારખાનામાં ઝડપથી આર્થિક પ્રગતિ થાય છે. મોતી શંખમાં જળ ભરીને લક્ષ્મી ચિત્ર સાથે રાખવામાં આવે તો લક્ષ્મીજી પ્રસન્ન થાય છે. મોતી શંખને ઘરમાં સ્થાપિત કરીને રોજ શ્રી મહાલક્ષ્મૈ નમ: 11 વાર બોલીને 1-1 ચોખાનું દાણા શંખમાં ભરતા રહો. આ પ્રકાર 11 દિવસ સુધી કરો. આ પ્રયોગ કરવાથી આર્થિક તંગી ખતમ થાય છે. જો વેપારમાં નુકસાન આવી રહ્યું છે તો એક મોતી શંખ મૂડી સ્થાન પર રાખવાથી વ્યાપારમાં વૃદ્ધિ થાય છે.

પ્રારંભિક સમયથી જ આ નક્ષત્રમાં કરેવામાં આવેલા તમામ કર્મ શુભ ફળ કહેવામાં આવ્યા છે, પરંતુ માતા પાર્વતી વિવાહના સમય શિવથી મળેલા શ્રાપના પરિણામ રૂપે પાણી ગ્રહણ સંસ્કાર માટે આ નક્ષત્રને વર્જિત (પ્રતિબંધિત) માનવામાં આવે છે. આ ઉપરાંત ગુરૂપુષ્પ યોગમાં ધર્મ, કર્મ, મંત્ર જાપ, ધાર્મિક વિધિ, મંત્ર દીક્ષા કરાર, વેપાર વગેરે આરંભ કરવા માટે અતિશુભ માનવામાં આવ્યું છે.

પૈસાની તંગી ઘરમાં દૂર કરવા માટે
એકાક્ષી નારિયેળનો એક પ્રકાર છે, પરંતુ તેમનો પ્રયોગ સૌથી વધું તંત્ર પ્રયોગમાં કરવામાં આવે છે. તેમના ઉપર આંખના સમાન એક નિશાન હોય છે. આ માટે એકાક્ષી (એક આંખ વાળા) નારિયળ કહેવામાં આવ્યું છે. તેને મૂડી સ્થાન પર રાખવામાં આવે છે. તેને સાક્ષાત લક્ષ્મીનું સ્વરૂપ માનવામાં આવ્યું છે. પુષ્યના દિવસ જો તેમને વિધિ-વિધાનથી ઘરમાં સ્થાપિત કરવામાં આવે તો તે વ્યક્તિના ઘરમાં કયારેય પૈસાની કમી નથી રહેતી.

સૌથી પહેલા સ્નાન કરીને શુદ્ધ વસ્ત્ર ધારણ કરો. પુષ્ય નક્ષત્રના દિવસ શુભ મુહૂર્તમાં તમારા સામે થાળીમાં ચંદન અથવા કુંકુમથી અષ્ય દળ બનાવીને તેમના પર આ નારિયળને રાખી દો અને અગરબત્તી તેમજ દીવો પ્રગટાવો. શુદ્ધ જળથી સ્નાન કરાવી તે નારિયળ પર પુષ્પ, ચોખા, ફળ, પ્રસાદ વગેરે રાખો. લાલ રેશમી વસ્ત્ર ઓઢાડો. જે બાદ અડધો મીટર લાંબું રેશમી વસ્ત્ર વિટોંળી તેમના પર કેસરથી આ મંત્ર લખ-

ૐ શ્રીં હ્રીં ક્લીં એં મહાલક્ષ્મીં સ્વરૂપાય એકાક્ષિનાલિકેરાય નમ: સર્વસિદ્ધિ કુરૂ કુરૂ સ્વાહા !

હવે તે રેશમી વસ્ત્ર પર નારિયળને રાખી દો અને આ મંત્ર વાંચતા તેમના પર 108 ગુલાબની પાંખડી ચડાવો. દરેક પાંખડી ચડાવતા સમય આ મંત્રનું ઉચ્ચારણ કરતા રહો-
મંત્ર- ૐ એં હ્રીં શ્રીં એકાક્ષિનાલિકેરાય નમ: !

ત્યાર બાદ ગુલાબની પાંખડીઓને હટાવીને તે રેશમી વસ્ત્રમાં નારિયળ વીંટોળીને ચોખાના ઢગલા પર રાખી દો અને આ મંત્રની 1 માળા જાપો-ૐ હ્રીં શ્રીં ક્લીં એં એકાક્ષાય શ્રીફલાય ભગવતે વિશ્વરૂપાય સર્વયોગેશ્વરાય ત્રૈલોક્યનાથાય સર્વકાર્ય પ્રદાય નમ: !

તે રેશમી કપડામાં વીંટોળીને નારિયળને પૂજા સ્થાન પર રાખી દો. આ પ્રકાર એકાક્ષી નારિયળને ઘરમાં સ્થાપિત કરવાથી અપાર, અસીમ અને સ્થિર ધન લાભ થાય છે.

પૃથ્વીના અન્ય શુભ કાર્ય પણ આ નક્ષત્રમાં પ્રારંભ કરવામાં આવે છે, કારણ કે લક્ષદોષં ગુરૂર્હન્તિની ગમતા હોય તે તેમની પરિસ્થિતિમાં લાખો દોષોનું શમન કરી દે છે. આ પ્રકાર રવિપુષ્ય યોગમાં પણ ઉપરના તમામ કર્મ કરવામાં આવે છે. તેના સાથે જ નારી જગત માટે આ નક્ષત્ર વધારે વિશેશ પ્રભાવશાળી ગણાય છે.

તેમાં જન્મેલી કન્યાઓ તેમનું કુળ-ખાનદાનનું યશ ચારો દિશામાં ફેલાવે છે અને ઘણી મહિલાઓને તો મહાન તપશ્વિની સંજ્ઞા મળે છે. જેમ કે કહેવામાં આવ્યું છે કે, દેવધર્મ ધનૈર્યુક્ત: પુત્રયુક્તો વિચક્ષણ: ! પુષ્યે ચ જાયતે લોક: શાંતાત્મા શુભગ: સુધી! અર્થાત જે કન્યાની ઉત્પતિ પુષ્ય નક્ષત્રમાં હોય છે, તે નસીબદાર શાલિની, ધર્મમાં રૂચિ રાખનારી, ધન-સંપત્તિ તેમજ પુત્રોથી યુક્ત સૌંદર્ય શાલિની તેમજ પતિવ્રતા હોય છે.

આમ તો આ નક્ષત્ર દર 27 દિવસ આવે છે, પરંતુ દર વાર ગુરૂવાર અથવા રવિવાર જ હોય તે તો સંભવ નથી. આ માટે નક્ષત્રના દિવસ ગુરૂ તેમજ સૂર્યની હોરમાં કાર્ય આરંભ કરવું ગુરૂપુષ્ય અને રવિપુષ્ય જેવું પરિણામ મેળવી શકાય છે.

દેવગુરૂ ગુરૂને પુષ્પ નક્ષત્રના અધિષ્ઠાતા દેવતા ગણાય છે. પુષ્ય નક્ષત્રનો સ્વભાવ શુભ હોય છે. અંતમાં આ નક્ષત્ર શુભ સંયોગ નિર્મિત કરે છે અને માન્યતા છે કે આ દિવસ વિશેષ ઉપાય તેમજ મંત્ર જાપ કરવાથી જીવનના દરેક ક્ષેત્રમાં શુભ ફળ મળવા લાગે છે.


Posted

in

by

Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *