આ દિવસ રાખો ષટતિલા એકાદશીનું વ્રત જાણો શુભ મુહૂર્ત, પૂજા વિધિ, વ્રત કથા અને મહત્વ

હિન્દુ ધર્મમાં એકાદશીનું આગવુ મહત્વ હોય છે. કહેવામાં આવે છે કે જો વ્યક્તિ સાચા મનથી એકાદશીનું વ્રત કરે તો તેમને મોક્ષની પ્રાપ્તિ મળે છે. એકાદશી દર મહિને બે વાર આવે છે અને આખા વર્ષમાં 24 વાર એકાદશી આવે છે. આ વખતે ફેબ્રુઆરી મહિનામાં પહેલી એકાદશી 7 ફેબ્રુઆરીએ આવી રહી છે. ફેબ્રુઆરી મહિનાની પહેલી એકાદશીને ષટતિલા એકાદશી પણ કહેવામાં આવે છે. ષટતિલા એકાદશી, જેમને તિલ્દા અથવા ષટિલા એકાદશીના નામથી પણ ઓળખવામાં આવે છે, આ પોષ માસમાં કૃષ્ણ પક્ષ દરમિયાન 11માં દિવસે આવે છે.

ષટતિલા એકાદશીની તિથિ અને શુભ મુહૂર્ત
એકાદશી તિથિ પ્રારંભ: 7 ફેબ્રુઆરા 2021એ રાત્રે 6 વાગ્યે 26 મીનિટથી
એકાદશી તિથિ સમાપ્ત : 8 ફેબ્રુઆપી 2021એ રાત્રે 4 વાગ્યે 47 મીનિટ સુધી
પારણ (વ્રત તોડવાનુ)ની તિથિ: 8 ફેબ્રુઆરી 2021એ બપારે 1 વાગ્યે 42 મીનિટથી બપારે 3 વાગ્યે 54 મીનિટ સુધી

ષટતિલા એકાદશીનું મહત્વ
ષટતિલા એકાદશીનું મહત્વ લોકોને દૈવીય આશીર્વાદ અને દાન કરવું અને જરૂરીયાતમંદ તેમજ ગરીબોને ભોજન કરાવવાથી જોડાયેલા લાભો વિશે સમજાવવા માટે છે. આ માટે તેમનો સૌથી મહત્વપૂર્ણ ભાગ ગરીબોને ભોજન કરાવવું અને ભગવાન વિષ્ણુની પૂજા કરવાનું છે, કારણ કે આમ કરવાથી ભક્તોને આશીર્વાદ મળે છે અને પુષ્કળ ધન તેમજ ખુશી મળે છે.

ષટતિલા એકાદશી પર તલના બીજનું મહત્વ
ષટતિલા એકાદશીના દિવસ તલનું ખૂબ મહત્વ માનવામાં આવે છે. આ દિવસ વ્યક્તિને પોતાની દિનચર્યામાં તલનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ. આ ઉપરાંત તમારી યથાશક્તિ મુજબસ તલનું દાન કરવું જોઈએ. તલનું દાન કરવાથી તમને ઘણું પુણ્ય મળે છે. એવી માન્યતા છે કે જો આ દિવસ 6 પ્રકારના તલનો ઉપયોગ કરવામાં આવે તો પાપોનો નાશ થાય છે અને તમને બૈકૂંઠ ધામની પ્રાપ્તિ થાય છે. આ દિવસ તલનો પ્રયોગ પરમ ફળદાયી માનવામાં આવે છે. આ દિવસ તમે તલનો ઉપયોગ સ્નાન, ઉબટન, આહુતિ, તર્પણ, દાન અને ખાવામાં અવશ્ય કરો. જે પણ વ્યક્તિ ષટતિલા એકાદશીનું વ્રત કરે છે તેને વાચિક, માનકિસ અને શારીરિક પાપોમાંથી મુક્તિ મળે છે.

ષટતિલા એકાદશી વ્રતનું વિધાન
-જે ભક્ત ષટતિલા એકાદશીનું વ્રત રાખે છે, તેમને સવારે વહેલા ઉઠીને સ્નાન કરવું જોઈએ.

-પૂજા સ્થળને ચોખુ કરવું જોઈએ, પછી ભગવાન વિષ્ણુ અને ભગવાન કૃષ્ણની મૂર્તિ, પ્રતિમા અથવા તસવીરને સ્થાપિત કરવી જોઈએ.

-ભક્તોએ પૂજા-અર્ચના કરવી જોઈએ અને પૂજન કરીને દેવતાઓની પૂજા કરવી જોઈએ અને ભગવાન કૃષ્ણને ભજન અને વિષ્ણુ સહસ્ત્રનામનો પાઠ કરવો જોઈએ.

-પ્રસાદ (પવિત્ર ભોજન), તુલસી જળ, ફલ, નારિયળ, અગરબત્તી અને ફૂલ દેવતાઓને અર્પણ કરવું જોઈએ અને મંત્રોનો સતત જાપ કરવો જોઈએ અને ભક્તિ ગીત ગાવા જોઈએ.

-બારશ તિથિ તે જ પૂજા પુનરાવર્તિત કરવી જોઈએ અને ભક્તે પવિત્ર ભોજનનું સેવન કર્યા બાદ ષટતિલ એકાદશી વ્રતનું સમાપન કરે છે.

ષટતિલા એકાદશીનું વ્રત નિયમ
-ષટતિલા એકાદશીનું વ્રત એકાદશી સવારથી પ્રારંભ થઈને બારશની સવારે પૂર્ણ થાય છે.

-વ્રતનું સમાપન માત્ર ભગવાન વિષ્ણુની અનુષ્ઠાન કર્યા બાદ પારણ દરમિયાન બારશના દિવસ કરવામાં આવે છે.

-વ્રત દરમિયાન ભોજન અને અનાજનું સેવન ન કરો, આ વિશેષ દિવસે તલનું સેવન કરવું જોઈએ.

-વ્રતના મધ્ય ગાળામાં, ભક્ત દિવસમાં ફળ અને દૂધનું કરીને પણ વ્રતનું પાલન કરે છે.

ષટતિલા એકાદશીની વ્રત કથા
દંતકથા અને હિન્દુ ધર્મગંથો અનુસાર, એક મહિલા હતી જેમની પાસે ભવ્ય સંપત્તિ હતી. તે ગરીબ અને જરૂરીયાતમંદ લોકોને ખૂબ દાન કરતી હતી. તે મૂલ્યવાન ઉત્પાન, કપડા અને ઘણી બધી મૂડી આપતી હતી પરંતુ ગરીબને કોઈ દિવસ ભોજન નહતું આપતી. એવું માનવામાં આવે છે કે બધી ભેટ અને દાનના વચ્ચે, સૌથી મહત્વપૂર્ણ અને દિવ્ય ભોજનનું દાન હોય છે, કારણ કે આ દાન કરનારી વ્યક્તિને મહાન ગુણ મળે છે. આ જોઈને ભગવાન કૃષ્ણએ આ તથ્યથી મહિલાને જાગૃત કરવાનો નિર્ણય કર્યો. ભગવાન કૃષ્ણ તે મહિલા સામે ભિખારીના રૂપમાં પ્રકટ થયા અને ભોજન માંગ્યું. જેવી અપેક્ષા હતી, તેમણે દાનમાં ભોજન આપવાની મનાય કરી દીધી અને તેમને નીકાળી દીધાં. ભિખારી વારંવાર ભોજન માંગતા રહ્યો.

પરિણામે, મહિલાએ ભગવાન કૃષ્ણનું અપમાન કર્યું જે એક ભિખારીના રૂપમાં હતાં અને ક્રોધમાં ભોજન આપવાની જગ્યાએ ભીખની વાટકીમાં એક માટીનો પીડો નાંખી દીધો. આ જોઈને તેમણે મહિલાને આભાર આપ્યો અને ત્યાંથી નીકળા ગયાં. જ્યારે મહિલા પરત પોતાના ઘરે આવી તો તે આ જોઈને પરેશાન રહી ગઈ કે ઘરમાં જે પણ ભોજન હતું, તે બધું માટીમાં પરિવર્તિત થઈ ગયું. ત્યાં સુધી કે તેમણે જે કઈ પણ ખરીદ્યું હતું તે પણ માત્ર માટીમાં બદલાય ગયું. ભૂખના કારણ તેમનું આરોગ્ય અથડવા લાગ્યું. તેમણે આ બધાંથી બચવા માટે ભગવાનથી પ્રાર્થના કરી.

મહિલાના વિનંતીને સાંભળીને, ભગવાન કૃષ્ણ તેમના સપનામાં પ્રકટ થયા અને તેમને તે દિવસ યાદ અપાવ્યાં જ્યારે તેમણે તે ભિખારીને ભગાડી દીધો હતો અને જે પ્રકારથી તેમણે તેમના કટોરામાં ભોજનની જગ્યાએ માટી નાંખીને તેમનું અપમાન કર્યું હતું. ભગવાન કૃષ્ણએ તેમને સમજાવ્યાં કે આ પ્રકારના કામ કરવાથી તેમણે પોતાના દુર્ભાગ્યને આમંત્રિત કર્યું અને આ કારણ આવી પરિસ્થિતિઓ બની રહી છે. તેમણે તેમને ષટટિલા એકાદશીના દિવસ ગરીબ અને જરૂરીયાતમંદોને ભોજન દાન કરવાની સલાહ આપી અને પૂરી નિષ્ઠા સાથે ષટતિલા એકાદશીનું વ્રત રાખવાનું પણ કહ્યું. મહિલાએ એક વ્રતનું પાલન કર્યું અને સાથે જરૂરીયાતમંદ અને ગરીબને ખૂબ ભોજન આપ્યું અને તેમનું પરિણામસ્વરૂપે, તેમણે જીવનમાં પોતાનું બધું ધન, સારૂ આરોગ્ય અને સુખ પ્રાપ્ત કર્યું.


Posted

in

by

Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *