1965માં ભારત-અમેરિકાનું તે ગુપ્તચર મિશન, નંદા દેવી પર્વત પર ખોલાવાયું ન્યૂક્લિયર ડિવાઈસ, શું આ માટે ફાટ્યું ગ્લેશિયર?

ઉત્તરાખંડના ચમોલીના તપોવન વિસ્તારમાં ગ્લેશિયર તૂટ્યા બાદ તબાહીનું મોજું ફળી વળ્યું છે. રેસ્ક્યૂ ઓપરેશનમાં એસડીઆરએફ, એર ફોર્સ અને બધી એજેન્સીઓ દિવસ રાત મંડી પડી છે. રવિવારે આવેલા જળપ્રલયના કારણે ઘણાં પ્રકારની નિયમ સામે આવી રહ્યાં છે. પર્યાવરણવિદ ઋષિગંગા પાવર પ્રોજેક્ટ અને વિકાસની દોડમાં બની રહેલા ડેમ પર આંગળી ઉઠી રહી છે. તેમજ એ પણ ચર્ચા થઈ રહી છે કે આ કુદરતનો કહે છે અને માનવ પ્રવૃત્તિઓ જવાબદાર નથી. આ વચ્ચે તપોવનના રૈણી ગામના કેટલાક લોકોનું કહેવું છે કે 1965માં એક સીક્રેટ મિશન દરમિયાન નંદા દેવી પર્વત પર રેડિયોએક્ટિવ ડિવાઈસ ખોલવામાં આવ્યું હતું અને આથી ઉત્પન થયેલી ગરમીના કારણે ગ્લેશિય તૂટી પડ્યું. આવો જાણીએ શું હતું તે સીક્રેટ મિશન…

શીત યુદ્ધ દરમિયાન શું થયું મિશનનું
દરિયી સપાટીથી 7800 મીટરથી વધું ઉંચાઈ પર નંદા દેવી પર્વત સ્થિત છે. આ ભારતની બીજી સૌથી ઊંચો શિખર છે. આ શિખરમાં 1965થી એક ગુપ્ત દબાયેલું છે, જે માણસ માટે વિનાશકારી આશંકાને વારંવાર જીવીત કરે છે. શીતયુદ્ધનો સમય હતો અને તે સમયે વિશ્વને બે ધ્રુવોમાં વહેંચવામાં આવ્યું હતું. ભારત અને અમેરિકાએ 1965માં મિશન નંદા દેવીના રૂપમાં ગુપ્તચર અભિયાન ચલાવ્યું હતું. આ ગુપ્ત મિશન ચીનની પરમાણુ પ્રવૃત્તિઓને રોકવા માટે શરૂ કરાયું હતું. ચીન પર પછડવા માટે અમેરિકાએ ભારતથી મદદ માંગી હતી. કંચનજંગા પર ગુપ્તચર ડિવાઈસ લગાવવાનો પ્લાન બનાવવામાં આવ્યો, પરંતુ ભારતીય સેનાએ જ્યારે તેને કુટિર ખીરૂ બતાવ્યું કે 25 હજાર ફૂટથી વધું ઉંચાઈ પર આવેલા નંદી દેવી પર્વત પર રેડિયોએક્ટિવ ડિવાઈસ લગાવવાનો નિર્ણય કર્યો.

200 લોકોની ટીમ ગુપ્ત મિશનમાં સામેલ
1964માં ચીનએ શિનજિયાન પ્રાંતમાં ન્યૂક્લિયર ટેસ્ટ કર્યો. આ પછી, 1965 માં, યુએસની ગુપ્તચર એજન્સી સીઆઈએ હિમાલયના શિખરોથી ચીનની પરમાણુ પ્રવૃત્તિઓ પર નજર રાખવાની યોજના બનાવી. તેના માટે ભારતીય ગુપ્તચર ઉપકરણો લગાવવાની કોશિશ કરવામાં આવી. પર્વત પર 56 કિલો ઉપકરણો સ્થાપિત કરવાના હતા. આ ડિવાઈસમાં 8 થી 10 ફૂટ ઊંચુ એન્ટીના, બે દ્રાન્ટ રિસીવર સેટ અને પરમાણુ મદદનીશ શક્તિ જનરેટર સામેલ હતાં. જનરેટના ન્યૂક્લિયર ફ્યૂલમાં પ્લૂટોનિયમના સાથે કૈપ્સૂલ પણ હતું, જેને એક સ્પેશિયલ કન્ટેનરમાં રાખવામાં આવ્યું હતું. ન્યૂક્લિયર ફ્યૂલ જનરેટર હિરોશિમા પર પાડેલા બોમ્બના અડધા વજનનું હતું. ટીમના શેરપાઓએ તેને ગુરૂરિંગપોચે નામ આપ્યું હતું. 200 લોકોની ટીમ આ ગુપ્તચર મિશન સાથે જોડાયેલી હતી.

ઓક્ટોમ્બર 1965માં કેમ્પ-4 પર અધૂરૂ છોડવું પડ્યુ મિશન
ઓક્ટોમ્બર 1965માં ટીમ નંદા દેવી પર્વતના લગભગ 24 હજાર ફૂટ ઊંચાઈ પર સ્થિત કેમ્પ-4 પહોતચી ગઈ. આ જ દરમિયાન અચાનક મોસમ ખૂબ ખરાબ થઈ ગઈ. ટીમ લીડર મનમોહન સિંહ કોલહી માટે આ કરો કે મરોનો પ્રશ્ન હતો. તેને પોતાની ટીમ અથવા ગુપ્તચર ડિવાઈસમાંથી કોઈ એકને પસંદ કરવું હતું. એવામાં તેમણે પોતાની ટીમના સભ્યો તરફ ધ્યાન આપ્યું. છેવટે ટીમને મિશન અધૂરૂ છોડીને પરર ફરવું પડ્યું. પરમાણુ મદદનીશ શક્તિ જનરેટર મશીન અને પ્લૂટોનિયમ કેપ્સૂલને કેમ્પ-4 પર જ છોડવું પડ્યું.

1966માં ફરી સંઘર્ષ પરંતુ નિષ્ફળતા
તેના એક વર્ષ પછી 1966માં એકવાર ફરી મિશનને પૂર્ણ કરવાનો પ્રયત્ન કરોય મે 1966માં જૂની ટીમના કેટલાક સભ્યો અને એક અમેરિકી ન્યૂક્લિયર એક્ટપર્ટ ફરી નંદા દેવી શિખર પર ડિવાઈસની શોઘ માટે નીકળ્યાં. એ નક્કી કર્યું કે ગુપ્તચર ડિવાઈસને ઓછી ઊંચાઈ પર પણ સ્થાપિત કરી શકાય છે. 6861 મીટરની ઊંચાઈ પર સ્થિત માઉન્ટ નંદા કોટ ત્યાં ગુપ્તચર ઉપકરણને સ્થાપિત કરવાનો નિર્ણય કર્યો. ડિવાઈસની તપાસમાં ટીમ નંદા દેવી પર્વતના કેમ્પ-4 પહોચી, પરંતુ જ્યારે ત્યાં શોધખોળ શરૂ કરી તો ન તો ડિવાઈલ મળ્યું અને ન જ પ્લૂટોનિયમની સળીયોના અતોપતો લાગ્યો. અત્યાર સુધી આ ગુપ્તચર રેડિયોએક્ટિવ ડિવાઈસનો કઈ પણ વસ્તુ મળી નથી. એક્સપર્ટનું માનવું છે કે પ્લૂટોનિયમના આ કેપ્સૂલ 100 વર્ષ સુધી એક્ટિવ રહી શકે છે. આ રેડિયોએક્ટિવ ડિવાઈસ અત્યારે પણ આ વિસ્તારમાં ક્યાય દબાયેલું છે.

મિશન વિરૂથ હતું ટીમ લીડર કેપ્ટન મનમોહન કોહલી
1965માં મિશન નંદા દેવીના ટીમ લીડર કેપ્ટન મનમોહન સિંહ કોહલી આ અભિયાનના વિરૂધ હતાં. તેણે કહ્યું હતું કે નંદા દેવીનો શિખર 25 હજાર ફૂટથી વધું ઊંચો છે. આટલી ઊંચાઈ પર ખતરનાક રેડિયોએક્ટિવ માલ લઈ જવાના ભય વિશે ચેતવણી આપી હતી, પરંતુ અમેરિકી ગુપ્ત એજન્સીની ટીમ ગમે તેવી સ્થિતિમાં મિશનને અંજામ આપવા માંગતી હતી. આવી સ્થિતિમાં, તેમની સલાહને અવગણવામાં આવી. તે પછી ભારત-અમેરિકાની ટીને ત્યાં જવું પડ્યું. 14 Octoberક્ટોબર 1965 ના રોજ ટીમને બર્ફીલા તોફાનનો સામનો કરવો પડ્યો હતો. આવી સ્થિતિમાં ટીમના સભ્યોની જાન ખતરામાં હતી. ટીમ લીડર કોહલીએ ફરી બધાને બેસ કેમ્પ પરત ફરવાની સૂચના આપી. ત્યારબાદ 1 જૂન 1966ના રોજ ટીમ ફરી કેમ્પ-4 પહોચી, પરંતુ ઘણાં સંઘર્ષ બાદ ત્યાંથી કઈ ન મળ્યું.


Posted

in

by

Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *