પ્રેમ દિવસ: જાણો રાધા અને કૃષ્ણની પ્રેમ કહાની ! મળવાથી લઈને અલગ થવા સુધીની કહાની

પશ્ચિમી સંસ્કૃતિ અનુસાર આ દિવસ પ્રેમનો અઠવાડિયું ચાલી રહ્યું છે. એવામાં જરૂરી નથી કે સૌ કોઈ માટે પ્રેમનું આ અઠવાડિયનું હસીન જ હોય. તેમાં અસફળતાના પગલે ઘણીવાર લોકો ખોટું પગલું પણ ભરી લે છે. આ જ બધી વાતનું ધ્યાનમાં રાખતા આજે અમે તમને રાધા-કૃષ્ણની પ્રેમ કહાની વિશે જણાવી રહ્યાં છે, જેથી તમે ઓળખી શકો છો કે સાચો પ્રેમ શું હોય છે?

તેમાં રાધા જે બાળ ગોપાલ સાથે મોટી થયા, તેમની સાથે રમ્યા, કૂદ્યા, રાસ રચ્યા, એટલું જ નહી કૃષ્ણએ સૌથી વધું વાસણી રાધાના કહેવા પર વગાડી. રાધા-કૃષ્ણનો પ્રેમ એવો હતો તેમને આજે પણ મિસાલ આપવામાં આવે છે. પરંતુ સૌથી રસપ્રદ વાત એ છે કે આટલા પ્રેમ પછી પણ કૃષ્ણ રાધાનું મિલન ન થયું. તેમના લગ્ન ન થયાં. કુલ મળીને તેમાં પ્રેમ છે તો એક-બીજાથી દૂર રહેવાનું પણ…

આ કથાને તમારી સામે રાખીને હેતુ માત્ર પ્રેમમાં અલગ થનારાને ખોટું પગલું ભરવાને રોકવાનું છે. હિન્દુ ધરમમાં પણ રાધે-શ્યામ અથવા રાધે-કૃષ્ણ… આ શબ્દ અતૂટ પ્રેમનો ભાગ માનવામાં આવે છે. ભલે જ આ એક-બીજાના ન થઈ શક્યા છતાં તેમનું એકબીજા સાથે જ હંમેશા નામ લેવામાં આવે છે. તો ચાલો જાણીએ કે રાધા-કૃષ્ણની આ પ્રેમ કહાની અધૂરી કેમ રહી ગઈ હતી?

એક અન્ય જ્યાં ઘણાં લોકો રાધા ફક્ત કાલ્પનિક માને છે, તેમનું કારણ એ છે કે ભાગવત જેમણે પણ વાંચી છે તેમનું કહેવું છે કે ફક્ત દશ સ્કંદમાં જ હવે મહારાસનું વર્ણન થઈ રહ્યું છે તેમજ એક જગ્યાએ રાધાના વિશે જણાવવામાં આવે છે કે તે પણ રાસ કરી રહી છે અને આનંદ લઈ રહી છે. જ્યારે અલગ-અલગ ગ્રંથોમાં રાધા અને કૃષ્ણની ગોપિઓનું અલગ વર્ણન છે. એક જગ્યાએ એ પણ લખેલું છે કે કૃષ્ણની 64 કલાઓ જ ગોપીઓ હતી અને રાધા તેમની મહાશક્તિ એટલે રાધા અને ગોપીઓ કૃષ્ણની જ શક્તિઓ હતી, તેમણે નારી રૂપ લઈ લીધું હતું.

કેટલાક જાણકારો અનુસાર, તો ગોપીઓને જ ભક્તિ માર્ગનું પરમહંસ (જેમના મગજમાં દિવસ-રાત પરમાત્મા રહે છે) સુધી કહેવાાં આવે છે, કારણ કે તેમનું મન તેમજ મગજમાં 24 કલાક કૃષ્ણ જ રહેતા હતાં. તેમજ રાધા અને કૃષ્ણના પ્રેમનું અસલી વર્ણન મળ્યું છે ગર્ગ સંહિતામાં, ગર્ગ સંહિતના રચયિતા યદુવંશીઓ (કંસ)ના કુલગુરૂ (જે એક પ્રકારથી શ્રીકૃષ્ણના પણ કુલગુરૂ થયા) ઋષિ ગર્ગા મુનિ હતાં.

જાણકારોના અનુસાર, ગર્ગ સંહિતમાં રાધા અને કૃષ્ણની લીલીઓ વિશે જણાવવામાં આવે છે. આ સંહિતામાં મધુર શ્રીકૃષ્ણલીલા છે. અહીં રાધા-કૃષ્ણના પ્રેમ વિશે જણાવવામાં આવે છે. તેમજ તેમાં રાધાજીની માધુર્ય ભાવવાળી લીલાઓનું પણ વર્ણન છે. ગર્ગ સંહિતામાં શ્રીમદ્ ભગવદ્ ગીતામાં જે કેટલાક સૂત્રરૂપથી કહેવામાં આવ્યું છે તેમના વખાણ કરવામાં આવે છે. જાણકારોનું એ સુધી કહેવું છે કે જો ગર્ગ મુનિ યદુવંશિઓના કુલગુરૂ હતાં તો તે પોતાના સામે ચાલી રહેલા કૃષ્ણ લીલામાં કોઈ કાલ્પનિક ભૂમિકાનું ચિત્રણ કરશે? આમ શક્ય નહતુ લાગતુ, અહીયાથી રાધાનું સત્ય હોવાનું પ્રમાણ મળે છે.

રાધાથી વાદા અને રૂકમણીથી લગ્ન
કહેવામાં આવે છે કે ભગવાન વિષ્ણુનો અવતાર કૃષ્ણ રાધાથી આ વાદા કરતા હતાં કે તે પરત આવશે, પરંતુ કૃષ્ણ રાધના પાસે પરત નહી અને ચાલ્યા ગયાં. તેમના લગ્ન પણ માતા લક્ષ્મીનું રૂપ રૂકમણીથી થયાં. કહેવામાં આવે છે રૂકમણીએ ક્યારેય કૃષ્ણને જોયા ન હતાં છતાં તેમણે પોતાના પતિ માનતી હતી. જ્યારે રૂકમણીના ભાઈ રૂકમીએ તેમના લગ્ન કોઈ અન્યથી કરવા ઈચ્છી તો રૂકમણીએ કૃષ્ણને યાદ કર્યા અને કહ્યું કે જો તે નહી આવે તો પોતાનો જીવ દઈ દેશે. જે બાદ જ કૃષ્ણ રૂકમણીના પાસ આવ્યાં અને તેમની સાથે લગ્ન કર્યાં.

રાધાએ કૃષ્ણથી શું કહ્યું?…
કૃષ્ણએ વૃંદાવન છોડ્યા પછીથી જ વર્ણન ખૂબ ઓછું થઈ ગયું. રાધા અને કૃષ્ણ જ્યારે અંતિમ વાર મળ્યાં હતાં તો રાધાએ કૃષ્ણથી કહ્યું હતું કે ભલે જ તે તેમના દૂર રહે છે, પરંતુ મનથી કૃષ્ણ હંમેશા તેમની સાથે જ રહેશે. જે બાદ કૃષ્ણ મથુકા ગયાં અને કંસ અને રાક્ષસોને મારવાનું પોતાનું કામ પૂરૂ કર્યું. ત્યારબાદ પ્રજાની રક્ષા માટે કૃષ્ણ દ્વારકા ચાલ્યાં ગયાં અને દ્વારકાધીશના નામથી લોકપ્રિય થયાં.

તેમજ જ્યારે કૃષ્ણ વૃંદાવનથી નીકળી ગયાં ત્યારે રાધાના જીવને અલગ જ વળાંક લઈ લીધો હતો. કહેવાય છે કે રાધાના લગ્ન એક યાદવથી થઈ ગયાં. રાધાએ પોતાના દાંપત્ય જીવનની તમામ રસ્મે નિભવી અને વૃદ્ધ થયા, પરંતુ તેમનું મન ત્યારે પણ કૃષ્ણ માટે સમર્પિત હતું.

જાણો કોણ હતા? રાધાના પતિ
રાધાના પતિનું વર્ણન બ્રહ્માવૈવર્ત પુરાણમાં મળે છે. આ વેદવ્યાસ દ્વારા રચિત 18 પુરાણોમાંથી એક છે. આમ રાધાના લગ્ન વિશે પણ અલગ-અલગ કહાનીઓ પ્રચલિત છે. રાધાના લગ્ન અનયથી થયાં હતા, અનય પણ વૃંદાવન નિવાસી હતાં અને રાધા અને અન્યના લગ્ન બ્રહ્માની એક પરીક્ષા પછી થયાં હતાં.

એક કથા અનુસાર, બ્રહ્માએ આ જાણકારી મેળવવા માટે કૃષ્ણ ખરેખર વિષ્ણુ અવતાર છે તેમના બધાં મિત્રોનું અપહરણ કરી જંગલમાં છુપાવી દેવામાં આવ્યાં હતાં. તે સમય અનય પણ જંગલમાં હતાં અને ભૂલથી તેનું પણ અપહરણ થઈ ગયું. ત્યારે કૃષ્ણએ તમામ મિત્રોનું રૂપ લીધું (અનય સાથે) અને પછી તમામ બાળકોના ઘરોમાં રહેવા લાગ્યાં. ત્યારબાદ અન્ય રૂપી કૃષ્ણના લગ્ન રાધાથી થયાં હતાં.

તેમજ એક અન્ય કથાના અનુસાર, અસલમાં રાધાના લગ્ન થયા ન હતાં. બ્રહ્માવૈવર્ત પુરાણ અનુસાર, રાધા પોતાના ઘરને છોડતા સમય પોતાના પડછાયો ( છાયો રાધા/માયા રાધા) ઘર પર માતા કીર્તિ સાથે છોડી ગઈ હતી. છાયા રાધાના લગ્ન રાયાના ગોપા (યશોદાના ભાઈ) સાથે થયાં હતાં અને અનયથી નહીં, એટલા માટે ઘણીવાર એ પણ કહેવામાં આવે છે કે રાધા સંબંધમાં શ્રીકૃષ્ણના મામી હતાં. તેમના લગ્ન સાકેત ગામમાં થયાં હતાં જે બરસાને અને નંદગામ વચ્ચે સ્થિ હતું, કહેવામાં આવે છે કે રાધાએ પોતાના દાપંત્ય જીવન યોગ્ય રીતે વિતાવ્યું ભેલ જ મનથી કૃષ્ણથી જોડાયેલા રહ્યાં.


Posted

in

by

Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *