વિશ્વમાં જો કોઈ નરક છે તો આ છે, જાણો ફરી શા માટે ચર્ચામાં છે અમેરિકાની એક ભયંકર જેલ

દુનિયમાં જો ક્યાય નકર છે, તે તો અત્યારે પણ અમેરિકામાં છે ! આ કોઈ કહાની નહી, પરંતુ વાત દુનિયાની સૌથી રહસ્યમયી અને ખતરનાક જેલ ગ્વાંતનામોની થઈ રહી છે. આ જેલ વિશ્વભરમાં ચર્ચાઓનું કેન્દ્ર રહી છે. અહી કેદીઓ સાથે અમાનવીય રીતે જે હેરાન કરવામાં આવે તે ડરામણુ છે. આ જેલ હવે ફરીથી મીડિયાની મુખ્ય ખબરોમાં સામેલ છે. રોયટર્સ એન્જસીના પ્રમાણે, અમેરિકાના રાષ્ટ્રપતિ જે બાઈડેન આ ‘નરક’ પર તાળુ લગાવવાની તૈયારી કરી રહ્યાં છે. જોકે આથી પહેલા સરકાર રિવ્યૂ કરશે. ત્યારબાદ થોડાક મહિનામાં આ જેલ બંધ કરવામાં આવી શકે છે. બાઈડેને પોતાના ચૂંટણી પ્રચાર દરમિયાન પણ આ જેલને બંધ કરવાની વાત કરી હતી. માનવાધિકાર કાર્યકર્તા તેને અમેરિકાના માથા પર એક કલંક માને છે. માનવામાં આવી રહ્યું છે, આ જેલમાં પણ હાલમાં પાકિસ્તાન અને અફગાનિસ્તાનના ઘણાં આતંકવાદી સહિત લગભગ 40 ખૂંખાર અપરાધી કેદ છે. ન્યૂયોર્કના 9/11 ( 11 સપ્ટેમ્બર, 2001) આંતકી હુમલા પછી ગ્વાંતનામો બે જેલને ખોલવામાં આવી હતી. આ જેલ ખતનાક સેન્ટર બનીને સામે આવી. તેના કેદીઓની ઓળખ છે નારંગી પોશાક. જાણીએ શું છે આ નરક…

20 જાન્યુઆરી, 2002ના રોજ કેરેબિયાઈ દેશ ક્યૂબાના ગ્વાંતનામોમાં આ જેલ ખોલવામાં આવી હતી. ક્યૂબામાં યુ.એસ નેવલ બેસ પર હાજર આ લશ્કરી જેલ દુનિયાની સૌથી મોંઘી અને સૌથી ખતરનાક જેલ માનવામાં આવે છે. અહી એવા કેદીઓને લાવીને રાખવામાં આવે છે, જેના પર જિનીવા સંમેલન નિયમ અથવા અમેરિકા કાયદો લાગૂ નથી પડતો. આ જેલમાં અલગ-અલગ દેશોના અત્યારે પણ ઘણાં કેદી છે. 2002માં આ જેલથી છુટેલા અફગાનિસ્તાનના ત્રણ કેદીઓએ જેલની ભયંકર હકીકત જણાવી હતી.

<p>इस जेल की ज्यादातर सूचनाएं बाहर नहीं आ पातीं। कहते हैं कि जेल में बंद हर कैदी पर सरकार सालाना 5 करोड़ रुपए खर्च करती है। इसी जेल में 9/11 की साजिश रचने वाले पाकिस्तानी आतंकवादी खालिद शेख मुहम्मद को भी रखा गया था। उसकी तरह अन्य आतंकवादियों को भी अमेरिका ने यही लाकर रखा था।</p>

<p><strong>(Getty Images)</strong></p>

ગ્વાંતનામો બે જેલ (Guantanamo Bay detention camp)ને ક્યૂબાની જે જમીન પર ખોલવામાં આવી, તેને અમેરિકાએ 1930માં લીજ પર લાવી હતી. ગ્વાંતનામો બે જેલમાં 779 કેદીઓને પિંજરામાં બંધ કરીને રાખવામાં આવ્યાં હતાં. રાષ્ટ્રપતિ બન્યા પછી બરાક ઓબામાએ આ જેલ બંધ કરાવવાની કોશિશ કરી, પરંતુ તે નિષ્ફળ રહ્યાં.

<p>2002 से पहले ग्वांतनामो बे जेल में कैदियों के साथ क्या होता रहा है, किसी को मालूम नहीं था। लेकिन एक कैदी ने छूटने के बाद खुलासा किया था कि यहां उसे बेड़ियों में जकड़कर रखा जाता था। कैदियों को पिंजरेनुमा बाड़ों में बंद किया जाता था। 2002 में जेल की कुछ तस्वीरें वायरल हुई थीं।<br />
 </p>

આ જેલની મોટાભાગની સૂચનાઓ બહાર નથી આવતી. કહેવામાં આવે છે કે જેલમાં બંધ દરેક કેદી પર સરકાર 5 કરોડ રૂપિયા ખર્ચ કરે છે, આ જ જેલમાં 9/11ની કાવતરું રચનારા પાકિસ્તાની આતંકવાદી ખાલિફ શેર મુહમ્મદને પણ રાખવામાં આવ્યો હતો. અમેરિકાએ તેની જેમ અન્ય આતંકવાદીઓને પણ અહી લાવીને બંધ કર્યા હતાં.

<p>जब बराक ओबामा अमेरिका के राष्ट्रपति थे, तब उन्होंने  ग्वांतनामो बे जेल को दुनिया की सबसे महंगी जेल बताया था। इस जेल को खोलने के पीछे अमेरिका का सिर्फ एक मकसद था कि कोई भी चरमपंथी अमेरिका पर आंख न उठाए।</p>

2002થી પહેલા ગ્વાંતનામો બે જેલમાં કેદીઓ સાથે શું થઈ રહ્યું છે, તેની કોઈને ખબર ન હતી. પરંતુ એક કેદી છૂટ્યા પછી ખુલાસો કર્યો હતો કે અહી તેને સાંકળથી બાંધીને રાખવામાં આવ્યો હતો. કેદીઓને પિંજરામાં બંધ કરીને રાખવામાં આવતાં હતાં. 2002માં જેલની કેટલીક તસવીર વાયરલ થઈ હતી.

<p>ग्वांतनामो बे जेल में कैदियों को सिर्फ शारीरिक टॉर्चर नहीं किया जाता था, बल्कि उन्हें मानसिक यातनाएं भी दी जाती थीं। लेकिन इसकी ज्यादातर बातें कभी बाहर नहीं आ सकीं। अब इसे बंद करने की कवायद चल रही है, तो ये फिर से चर्चाओं में है।</p>

જ્યારે બરાક ઓબામા અમેરિકાના રાષ્ટ્રપતિ હતાં, ત્યારે તેણે ગ્વાંતનામો બે જેલને દુનિયાની સૌથી મોંઘી જેલ કહી હતી. આ જેલને ખોલવા પાછળ અમેરિકાનો ફક્ત એક હેતુ હતો કે કોઈ પણ ચરમપંથી અમેરિકા પર આંખ ન ઉઠાવે.

ગ્વાંતનામો બે જેલમાં કેદીઓને ફક્ત શારીરિક ત્રાસ જ નહતો આપવામાં આવતો, પરંતુ માનસિક ત્રાસ પણ આપવામાં આવતો હતો, છતાં તેના મોટાભાગની વાતો બહાર ન આવી શકી. હવે તેને બંધ કરવાની કોશિશ કરવામાં આવી રહી છે, જેના પગલે ફરી આ જેલ ચર્ચામાં છે.


Posted

in

by

Comments

  1. Do you mind if I quote a couple of your posts as long as I provide credit and sources back to your weblog?
    My blog site is in the exact same niche as yours and
    my users would definitely benefit from a lot of the information you present
    here. Please let me know if this okay with you.
    Regards!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *