પુત્ર પ્રાપ્તિ માટે રાખવામાં આવે છે રથ સપ્તમી વ્રત, જાણો શુભ મુહૂર્ત, પૂજા વિધિ અને મહત્વ

માઘ માસમાં શુક્લ પક્ષની સપ્તમી તિથિને રથ સપ્તમી માનવામાં આવે છે. આ તમામ સપ્તમી તિથિઓમાં સર્વશ્રેષ્ઠ માનવામાં આવે છે. આ વર્ષ તે તિથિ 19 ફેબ્રુઆરી 2021ના રોજ દિવસ બુધવારે માનવવામાં આવશે. આ તિથિ ભગવાન સૂર્ય નારાયણને સમર્પિત કરવામાં આવે છે. માન્યતા છે કે આ જ દિવસથી ભગવાન સૂર્ય પોતાના સાથે ઘોડાવાળા રથ પર સવાર થઈને વિચરણ પ્રારંભ કરે છે. તેમને રથ સપ્તમી સાથોસાથ અચલ સપ્તમી પણ કહેવામાં આવે છે. કહેવામાં આવે છે કે આ દિવસ ઉપવાસ કરવાથી ઉત્તમ સંતાનની પ્રાપ્તિ થાય છે.

રથ સપ્તમી મુહૂર્ત
રથ સપ્તમી બુધવાર, ફેબ્રુઆરી, 19, 2021
સપ્તમી તિથિ પ્રારંભ- ફેબ્રુઆરી 18 2021એ 08:17 વાગ્યે
સપ્તમી તિથિ સમાપ્ત- ફેબ્રુઆરી 19, 2021એ 10:58 વાગ્યે

કેમ કરો રથ સપ્તમીનું વ્રત
આ દિવસ વ્રત કરનારાને સૂર્યોદયથી પહેલા ઉઠીને સ્નાન કરીને સ્વચ્છ સફેદ કપડા પહેરવા જોઈએ. સૂર્યોદયના સમય તાંબાના કળશથી સૂર્યદેવને 12 વાર જળનું અર્ધ્ય આપવાથી ઘણાં પ્રકારના ફાયદા મળે છે. જળમાં લાલ જાસુદનું ફૂલ પણ નાંખો અથવા લાલ ચંદન નાંખો. અર્ધ્ય આપતા સમય સૂર્યદેવના 12 નામોનું ઉચ્ચારણ કરો. પરંતુ તમને 12 નામ યાદ ન હોય તો ‘ૐ સૂર્યાસ્ત નમ: અથવા ૐ ઘૃણિ: સૂર્યાય નમ:’ મંત્રનો 12 વાર જાપ કરો. તેમની સાથે જ સૂર્યદેવના સાત ઘોડા વાળા રથ પર સવાર તસવીરનું પૂજન કરો. આ દિવસ ભોજનમાં મીઠાનો પ્રયોગ નથી કરવામાં આવતો.

રથ સપ્તમીનું મહત્વ
શાસ્ત્રોના અનુસાર માનવામાં આવે છે કે આ દિવસ સૂર્યદેવની આરાધનાનું અક્ષય ફળ મળે છે. આ દિવસ વ્રત રાખનારાને ભગવાન સૂર્યદેવ ભક્તોને સારા સ્વાસ્થ્યનું વરદાન આપે છે. આ માટે તેમને આરોગ્ય સપ્તમી પણ કહેવામાં આવે છે. જણાવી દઈએ પૌરાણિક માન્યતાઓ અનુસાર, માઘ માસની શુક્લ પક્ષની સપ્તમીને સૂર્યદેવનો જન્મદિવસ માનવામાં આવે છે. એવામાં માઘી સપ્તમીને સૂર્ય જયંતીના નામથી પણ જાણવામાં આવે છે.


Posted

in

by

Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *