વાસ્તુ શાસ્ત્ર: આ 10 ઉપાય જે તમારી સુતેલી કિસ્મત જગાડશે, ઘરમાં આવે છે સુખ- સમૃદ્ધિ અને વૈભવ

સમાન્ય ભાષમાં કોઈ સ્થાન પર સકારાત્મક ઉર્જાનો વિકાસ કરવો અને નકારાત્મક ઉર્જાને તે સ્થાનથી દૂર કરવી જ વાસ્તુ શાસ્ત્ર છે. આ સંબંધમાં જાણકારોનું માનવું છે કે જે પ્રકાર આપણાં જીવનમાં યોગ્ય અને સફળ કાર્ય કરવા માટે યોજનાબદ્ધ તરીકેથી કામ કરે છે, ઠીક તે જ રીતે જે જગ્યાએ આપણે રહીએ છે પછી તે ઈચ્છીએ આપણું ઘર હોય કે આપણી ઓફિસ. જો ત્યાં સકારાત્મક ઉર્જા છે, તો આપણાં કાર્યોને ધ્યાનમાં રાખીને આપણી યોજનાઓ પણ યોગ્ય બને છે.

વાસ્તવમાં વાસ્તુ એક એવું વિજ્ઞાન છે જે આ વાત પર જોર નાંખે છે કે ઘર-પરિવાર કેમ ખુશી, સ્વસ્થ, અને ખુશહાલ હોય. આ પ્રકૃતિની ઉર્જા, સંસાધન અને પરિવારની ઉર્જાની યોગ્ય તેમજ સંતુલિત ઉપયોગ યુક્તિઓ શીખવે છે. તેમજ બધાં કારણોના પગલે વાસ્તુ શાસ્ત્રનું આપણાં જીવનમાં ખૂબ મહત્વ રાખે છે, માનવામાં આવે છે કે આપણે વાસ્તુ નિયમોનું જેટલું પાલન કરશું આપણાં જીવનમાં એટલું જ સુ:ખ સમૃદ્ધિ આવશે. તેમજ નિયમોના અનુસાર, જે ઘર વાસ્તુના પ્રત્યે જેટલું અનુકૂળ હશે ત્યાં એટલી જ ખુશીઓ અને સમૃદ્ધિ આવશે. લોકો ખુશી થશે. તેમજ વાસ્તુ પ્રતિકૂળ ઘર સમૃદ્ધિના છતાં દુ:ખનું કારણ બને છે. એવામાં આજે અમે તમને વાસ્તુથી જોડાયેલા આસાન અને અસરદાર ઉપાય જણાવી રહ્યાં છે, જેમના સંબંધમાં માન્યતા છે કે તેમનું પાલન કરનારા ઘરમાં સુખ,સમૃદ્ધિ અને વૈભવ આવે છે.

મુખ્ય દ્વારા વાસ્તુ નિયમ
સ્વાગમત અથવા સ્થાનીય ભાષામાં અભિવાદન સ્વરૂપ ઉપયોગ થનારા વાક્ય પણ લખવામાં આવે છે. આ પણ શુભ માનવામાં આવે છે અને ગૃહસ્વામીની પ્રતિષ્ઠા વધારે છે. મુખ્ય દ્વાર પર શ્વાનથી સાવધાન, જેવા વાક્ય નહી લખવા જોઈએ. કોઈ જંગલી તેમજ હિંસક પ્રાણીનું ચિત્ર પણ અશુભ માનવામાં આવે છે.

મકાન સ્થિતિ
વાસ્તુ નિયમો અનુસાર, જે ઘરમાં ઉથલાવી નાંખતો ફર્શ અથવા ખરાબ સ્થિતિમાં પ્લાસ્ટર હાજર હોય છે, તે ઘરોમાં નકારાત્મક ઉર્જા, અશાંતિ અને આર્થિક નુકસાન લઈને આવે છે. એટલા માટે શ્રેષ્ઠ થશે કે જલ્દી તેમનું સમારકામ કામ કરાવી લો. ધાર્મિક માન્યતા તરીકે માતા લક્ષ્મી ચોખ્ખા અને માંગલિક ઘરોમાં જ પોતાનો નિવાસ બનાવે છે.

સકારાત્મક બારીઓ
ઘરના બારી-દરવાજાને ખોલતા બંધ કરતા સમય જો તે અવાજ કરે છે તો આ શુભ સંકેત નથી. કહેવામાં આવે છે કે આથી ઘરના લોકોનું સ્વાસ્થ્ય ખરાબ થાય છે. બોલતા બારણા સુનસાન અથવા મૌનનું પ્રતીક હોય છે. એટલા માટે તેમના જોડામાં (જ્યાંથી તે દરવાજાથી જોડાયેલા છે) તેલ વગેરે લગાવીને ફીટ કરો. દરવાજા સરળતાથી ખુલવા-બંધ થવા જ શુભ હોય છે.

ઘર સુંદરતા
ઘરના દક્ષિણ-પશ્ચિમમાં વધારે દરવાજા અથવા બારીઓ હોય તો ચોરી, અગ્નિ અને રોગ પર વધું વ્યયને વધારો મળે છે. જો સંભવ હોય તો તેમને બંધ કરી દો. જો એવામાં શક્ય ન હોય તો દર ગુરૂવારે ગોળ, થોડીક ચણાની દાળ અને ચુપટી રોટલી ગાયને શ્રદ્ધાપૂર્વક ખવડાવો. ગાય માતાની કૃપાથી પણ ઘરમાં લક્ષ્મીનું આગમન થાય છે. તેમના સભ્યોની રક્ષા થાય છે.

પલંગ વ્યવસ્થાન
વાસ્તુ શાસ્ત્ર અનુસાર, પલંગ નીચે તેલ, મીઠું, ખાલી માટલું, સાવરણી, શૂઝ, કચરા અને જેવી વસ્તુ ન રાખો. આ વસ્તુ માનસિક અશાંતિના સાથે જ ભાગ્યોદયમાં બાધા લાવે છે. એટલા માટે ભૂલથી પણ તમારા પલંગ નીચે આ વસ્તુને રાખીને ન ઉંઘવું જોઈએ. વાસ્તુના આ નિયમનું પાલન કરવાથી મન શાંત તેમજ કાર્યમાં સફળતા મળે છે.

વાસ્તુ ઉપાય
વાસ્તુ નિયમો અનુસાર, ભૂલથી પણ ઘરના મુખ્ય દ્વાર સામે કોઈ કાંટવાળા છોડ અથવા ફૂલ ન લગાઓ. દરવાજા સુંદર અને મનને પ્રસન્નતા આપનારો હોવો જોઈએ. તેમના સામે ગંદુ પાણી એકઠું થવું ન જોઈએ. મુખ્ય દરવાજા પર કોઈ શુભ પ્રતીક ચિહ્ન, ૐ ગણપતિ, શુભ-લાભ અથવા જે દેવમાં તમે શ્રદ્ધા રાખો છો, લખવું જોઈએ.

કબાટ ખાનુ
વાસ્તુ શાસ્ત્ર કહે છે કે જો ઘરના છાપરા પર પણ ખાલી મટકુ, જૂની ફૂલદાની, ખરાબ કૂલર, પંખા, નકામો સામાન પડ્યો હોય તો તેમને ત્યાંથી હટાવી દો. ખાસ કરીને તે રૂમના છાપરા પર આ નીચે હોવું જોઈએ, જ્યાં રાત્રે નિંદર કરો છો. આવું કરવા પર ઘરમાં અશાંતિ તેમજ માનસિક પરેશાનીઓનો સામનો કરવો પડે છે. ઘર પરિવારમાં બીમારીનું આગમન થાય છે. એટલા માટે આ વાતનું ખાસ ધ્યાન રાખો.

ભવન નિર્માણ
ભૂખંડ વિશે વાસ્તુના જાણકારોનું માનવું છે કે તેમની લંબાઈ, પહોળાઈ બેગુણાથી વધું ન હોવી જોઈએ. જો એવું થાય છે તો તે ઘરમાં આવકથી વધું ખર્ચ થાય છે અને પ્રગતિમાં બાધા આવે છે. તમારા સપનાનું ઘર નિર્માણ કરતા સમય આ નિયમોનું પાલન કરવાથી પરિવારમાં સુખ, શાંતિ બની રહે છે. અને માતા લક્ષ્મીનો ઘરમાં નિવાસ થાય છે. અહી પર ધ્યાન યોગ્ય વાત એ છે કે ભગવનું મુખ ક્યારેય પણ શેર જેવું ન હોવું જોઈએ.

દેવ પૂજન
રોજ તમારા ઈષ્ટ દેવના ચિત્ર અથવા પ્રતિમા સામે દીવો પ્રગટાવો. તેમની સાથે તમારા પૂર્વજોનું સન્માન કરો. તેમની આસપાસ દવાઓ ન રાખો. પૂજા કરતા સમય તમારૂ મુખ ઉત્તર-પૂર્વ અથવા ઉત્તર પશ્ચિમની તરફ હોવું જોઈએ. અહી પર ધ્યાન યોગ્ય વાત એ છે કે મુખની દિશા દક્ષિણ ન હોવી જોઈએ. ધાર્મિક આધાર પર દક્ષિણ દિશાની પૂજા અધૂરી માનવામાં આવે છે.


Posted

in

by

Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *