85 વર્ષ પછી કેમ મળી ભગત સિંહની પિસ્તોલ, જાણો રોચક તથ્ય

ભગત સિંહ પર બનેલી ફિલ્મોમાં તમે હંમેશા એક સીન જોયો હશે, જેમાં તેમની ભૂમિકા નિભાવી રહેલા અભિનેતા અંગ્રેજ ઓફિસર જોન સોંડર્સને ગોળી મારે દે છે ભગત સિંહ અને તેના સાથીઓથી જોડાયેલી વસ્તુઓનું પ્રદર્શન પણ ઘણાં લોકોએ જોયું હશે.

ભગત સિંહને ફાંસી આપ્યાં પછી તેમની ઉપયોગ કરવામાં આવેલી પિસ્તોલ ક્યાં ગઈ. વીસમી સદીમાં ઉપયોગ કરવામાં આવેલી પિસ્તોલ આટલા વર્ષ ક્યાં પડી રહી છે અને કેમ એકવીસમી સદીમાં આ લોકોના સામે આવી. ભગત સિંહ પર આરોપ હતો કે તેણે અંગ્રેજ ઓફિસર સાંડર્સની હત્યા અમેરિકામાં બનેલી 32 બોરની કોલેટ સેમી ઓટોમેટિક ગનથી કરી હતી. અત્યારે ઉત્તર પ્રદેશ સરકારે આ હથિયારને યોગ્ય રીતે સાચવીને રાખ્યાં છે.

જૂપી ઈન્દ્રજીત કહે છે કે તેમના મનમાં ઘણાં વર્ષ પહેલા આ વિચાર આવ્યો હતો કે ભગત સિંહની પિસ્તોલનું શું થયું પિસ્તોલ ક્યાં ગઈ અને કોની પાસે છે આ વાત જણાવે છે કે 20216માં તેમણે પિસ્તોલને શોધવાની શરૂ કરી હતી.

જૂપી ઈન્દ્રજીત કહે છે કે અહી પણ રહેવું સરળ નથી. રેકોર્ડમાં ગયા પછી ખબર પડી કે લાહોરથી આવેલા હથિયારોમાંથી વર્ષ 1968માં 8 હથિયાર મધ્યપ્રદેશના ઈન્દોર સ્થિત BSFના સેન્ટ્રલ સ્કૂલ ઓફ વેપન હેન્ડ મોકલવામાં આવ્યાં હતાં.

પંજાબથી જે 8 હથિયાર એકેડમી ગયાં તેમાં ભગત સિંહની ઉપયોગ થયેલી પિસ્તોલ હતી તેણે જણાવ્યું કે હથિયારોને જંગથી બચાવવા માટે પેઈન્ટ કરીને રાખવામાં આવતી હતી.

પિસ્તોલના કાગળો આધારે પંજાબ હરિયાણા હાઈકોર્ટમાં અરજી દાખલ કરવામાં આવી આ અરજીમાં કહેવામાં આવ્યું કે પિસ્તોલ પર અસલી હક પંજાબનો એટલા માટે તેને પંજાબને સોંપવામાં આવે. હવે આ પિસ્તોલને પંજાબના હુસૈનીવાળાના મ્યૂઝિયમમાં રાખવામાં આવ્યું છે. ભગત સિંહની ‘જેલ’ ડાયરી દુનિયા સામે લાવનારા પ્રોફેસર માલવિંદર સિંહે પણ જૂપી ઈંજરજીતની શોધને પુસ્તક તરીકે આપવાની પ્રશંસા કરી છે.


Posted

in

by

Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *