શુભ કિસ્મત માટે માઘ પૂર્ણિમાના દિવસ કરો આ કામ, ઘરે આવશે ખુશીઓ

હિન્દુ ધર્મમાં પૂજન તિથિનું વિશેષ મહત્વ હોય છે. આ દિવસ પવિત્ર નદીઓમાં સ્નાન કરીને, દાન અને ધ્યાન કરવાથી પૂર્ણ ફળોની પ્રાપ્તિ થાય છે. આમ તો વર્ષમાં 12 પૂર્ણિમા તિથિઓ હોય છે, જેમાં પૂર્ણ ચંદ્રોદય હોય છે પરંતુ માઘ મહીનાની પૂર્ણિમાનું પોતાનું અલગ મહત્વ છે. માઘ મહીનાની પૂર્ણિમાને માઘી પૂર્ણિમાના નામથી પણ ઓળખવામાં આવે છે. આ દિવસ લોકો પવિત્ર નદીઓ અને મુખ્ય રૂપથી ગંગા નદીમાં સ્નાન કરે છે. હિન્દુ માન્યાતઓના અનુસાર પૂર્ણિમા તિથિને અત્યંત શુભ માનવામાં આવે છે. દર માસની શુક્લ પક્ષની અંતિમ તિથિને પૂર્ણિમા તિથિ હોય છે અને તે જ તિથિથી નવા માહની શરૂઆત થાય છે. આ વર્ષ માઘ માસની પૂર્ણિમા 27 ફેબ્રુઆરી 2021 શનિવારનો રોજ છે. આ દિવસ દાન પુણ્ય અને સ્નાન કરવાનું વિશેષ મહત્વ હોય છે. કહેવામાં આવે છે કે માઘી પૂર્ણિમા અથવા માઘ પૂર્ણિમાના દિવસ ચંદ્રમા પોતાની પૂર્ણ કલાઓ સાથે ઉદિત હોય છે. કહેવામાં આવે છે કે માઘ પૂર્ણિમાના દિવસ કેટલાક વિશેષ કામ કરવા અત્યંત લાભદાયી હોય છે અને આ કામ કરવાથી ઘરમાં સુખ-સમૃદ્ધિ સાથે ધન-ધાન્ય પણ આવે છે.

જ્યોતિષ શાસ્ત્ર અનુસાર, માઘ માસનું મોટું મહત્વ છે. એવી માન્યતા છે કે આ માઘમાં સ્નાન, જપ-તપ અને દાન કરવાથી વ્યક્તિને પૂણ્ય લાભ મળે છે. સાથે જ વ્યક્તિ ભૌતિક રૂપથી બધાં સુખો ભોગવે છે. આ આખો માસ આ લોક અને પરલોક બંનેમાં જ અનંત સુખ આપનારૂ કહેવામાં આવ્યું છે. આ માસમાં તીર્થ સ્થાન વ્રતનું મહત્વ છે. વિશેષ કરીને પૂર્ણિમા તિથિએ વિશેષ કામ કરવું જોઈએ. આવો જાણીએ કયાં છે તે કામ…

પવિત્ર નદીમાં સ્નાન
કહેવામાં આવે છે કે માઘ પૂર્ણિમાના દિવસ પવિત્ર નદીઓ જેમ કે ગંગામાં સ્નાન કરવાથી અને દાન પુણ્ય કરવાથી મોક્ષની પ્રાપ્તિ થાય છે. આ દિવસ સંગમમાં સ્નાન કરવું અત્યંત લાભદાયી હોય છે. આ જ કારણથી માઘ પૂર્ણિના દિવસ કાશી, પ્રયાગરાજ અને હરિદ્વાર જેવા તીર્થ સ્થાનોમાં સ્નાન કરવા માટે વિશેષ મહત્વ જણાવે છે. હિન્દુ માન્યતાઓના અનુસાર, માઘ પૂર્ણિમા પર સ્નાન કરનારા લોકો પર ભગવાન વિષ્ણુ મુખ્ય રૂપથી પ્રસન્ન થાય છે અને તે સૌભાગ્ય અને ધન-સંતાન તથા મોક્ષ પ્રદાન કરે છે.

પૂજા-પાઠ છે જરૂરી
માન્યતા અનુસાર, પૂર્ણિમાના દિવસ શુદ્ધ ભાવથી પૂજા-પાઠનું વિશેષ મહત્વ જણાવવામાં આવ્યું છે. આ દિવસ પૂજા કરવાથી વ્યક્તિને તમામ પાપોમાંથી મુક્તિ મળે છે. મુખ્ય રૂપથી પૂર્ણિમાના દિવસ વિષ્ણુ ભગવાનનું પૂજન સંપૂર્ણ શ્રદ્ધા ભાવથી કરવાથી ઘરના તમામ ક્લેશ દૂર થાય છે. કહેવામાં આવે છે કે આ દિવસ સર્વપ્રથમ સ્નાન કરીને શુદ્ધ વસ્ત્ર ધારણ કરીને પૂજન કરવાનું વિશેષ લાભદાયી હોય છે.

તલનું દાન છે શુભ
માઘ પૂર્ણિમાના દિવસ ભગવાન વિષ્ણુની પૂજા દરમિયાન તલ અર્પણ કરવાથી શુભ ફળોની પ્રાપ્તિ થાય છે. ધાર્મિક માન્યતાઓના અનુસાર, માઘ પૂર્ણિના દિવસ ભગવાન વિષ્ણુને તલ અર્પણ કરવા અને દાન આપવાથી ઘણાં પાપોમાંથી મુક્તિ મળે છે. આ દિવસ તલના ઉપરાંત અન્ય વસ્તુનું દાન પણ વિશેષ લાભદાયી હોય છે. માઘ પૂર્ણિમા તિથિના દિવસ દાન કરવાથી વિશેષ ફળની પ્રાપ્તિ થાય છે. એટલા માટે આ દિવસ તમારી યથાશક્તિ હિસાબથી ગરીબોને દાન અવશ્ય કરવા જોઈએ. કહેવાય છે કે માઘ પૂર્ણિમામાં અન્ન, વસ્ત્ર અથવા ધનના દાનથી સુખ-શાંતિ બની રહે છે. એટલું જ નહી યશાશક્તિ અનુસાર ગયા દાન, ઘરનું દાન અને ધાન્યથી પરિપૂર્ણ કરી દે છે.

સત્યનારાયણની કથા
કહેવામાં આવે છે કે પૂર્ણિમા તિથિના દિવસ મુખ્ય રૂપથી ભગવાન વિષ્ણુનું પૂજન કરવામાં આવે છે. એટલા માટે વિશેષ કરીને માઘ પૂર્ણિમાના દિવસ સત્યનારાયણની કથાનો પાઠ કરવો અથવા સાંભળવો અત્યંત ફળદાયી હોય છે. આ દિવસ પરિવાર સાથે મળીને સત્યનારાયણ ભગવાનની કથાનો પાઠ કરો અને શુદ્ધ મનથી પ્રસાદ બનાવીને બધાંને વિતરિત કરો.

ગીતા અને રામાયણનો કરો પાઠ
માઘ પૂર્ણિમામાં ગીતા અને રામાયણ જેવા પવિત્ર અને ધાર્મિક પુસ્તકોના પાઠ કરવો ઉત્તમ માનવામાં આવે છે. કહેવામાં આવે છે કે એવી રીતે કરવાથી દેવી-દેવતા પ્રસન્ન થાય છે અને ઘરમાં ક્યારેય પણ ધન-ધાન્યની કમી નથી રહેતી. જો તમારી પાસે સમયની ઉણપ છે ત્યારે પણ ગીતા અને રામાયણના કેટલાક શ્લોકોનો પાઠ અવશ્ય કરો. નિશ્ચિત રૂપથી પુણ્યની પ્રાપ્તિ થશે.

ચંદ્રમાંને અર્ધ્ય આપો
માઘ પૂર્ણિમાના દિવસ ચંદ્રમા પોતાના સંપૂર્ણ કલાઓથી રચાય છે. જો ઘરમાં પતિ-પત્ની વચ્ચે ઝઘડો થાય છે તો માઘ પૂર્ણિમાના દિવસ પતિ-પત્ની સાથે મળીને ચંદ્રમાના દર્શન કરીને અર્ધ્ય આપો. આમ કરવાથી ઘરના ઝઘડા ઓછા થવા લાગે છે.